MusicCover
การสมัครสมาชิกทางเวปมีข้อดีอย่างไง
1. มีสิทธิ์เข้าร่วมกิจกรรมที่ทางเวปจัดขึ้น เช่นแจกบัตรเติมเงิน สามาถรดูกิจกรรมได้ที่
http://musiccover.0wn0.com/f7-forum
2. ดูส่วนที่เราไม่ได้เปิดให้ดูทั้งหมด
3. ได้รับรู้ข่าวสารกิจกรรมต่างๆก่อนไคร
MusicCover
การสมัครสมาชิกทางเวปมีข้อดีอย่างไง
1. มีสิทธิ์เข้าร่วมกิจกรรมที่ทางเวปจัดขึ้น เช่นแจกบัตรเติมเงิน สามาถรดูกิจกรรมได้ที่
http://musiccover.0wn0.com/f7-forum
2. ดูส่วนที่เราไม่ได้เปิดให้ดูทั้งหมด
3. ได้รับรู้ข่าวสารกิจกรรมต่างๆก่อนไคร

สถานีเพลงเพราะๆ,แชทฟังเพลง ฟังเพลงออนไลน์,ฟังเพลงต่อเนื่อง,ฟังเพลงฮิต,วิทยุ24ชั่วโมง,ฟังเพลงออนไลน์24ชั่วโมง,คลื่นวิทยุออนไลน์

board-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-ea
board-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-eaboard-ea

สั่งปรับระเบียบทรงผมนักเรียน ยกเลิกเกรียน หญิงไว้ยาว

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

EnJoY

EnJoY

สั่งปรับระเบียบทรงผมนักเรียน ยกเลิกเกรียน หญิงไว้ยาว TEQvdB[/center]

จากกรณีที่มีการร้องเรียนว่าผมนักเรียนชายที่ต้องไถสั้นเกรียน และนักเรียนหญิงที่ต้องยาวไม่เกินติ่งหูเป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชนนั้น

ล่าสุด นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ เปิดเผยว่า ในการพิจารณาปรับปรุงกฎหมายเกี่ยวกับแบบทรงผมของนักเรียน นักศึกษานั้น ได้มอบให้สำนักงานปลัด ศธ.ไปดูกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ซึ่งพบว่ามีกฎกระทรวงอยู่ 2 ฉบับที่เกี่ยวข้อง ในประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ 132 ลงวันที่ 22 เมษายน พ.ศ. 2515 คือ กฎกระทรวง ฉบับที่ 1 (พ.ศ.2515) ที่ระบุว่า

1.นักเรียนชายไว้ผมยาว โดยไว้ผมข้างหน้าและกลางศีรษะยาวเกิน 5 เซนติเมตร และชายผมรอบศีรษะไม่ตัดเกรียนชิดผิวหนัง หรือไว้หนวดหรือเครา และ
2.นักเรียนหญิงตัดผมหรือไว้ผมยาวเลยต้นคอ หากโรงเรียนหรือสถานศึกษาใดอนุญาตให้ไว้ยาวเกินกว่านั้นก็ให้รวบให้เรียบร้อย

ซึ่งต่อมามีการแก้ไขกฎกระทรวงดังกล่าวเพิ่มเติมจนเป็น กฎกระทรวง ฉบับที่ 2 ลงวันที่ 6 ม.ค.พ.ศ. 2518 ระบุว่า

1.นักเรียนชายให้ตัดผมหรือไว้ผมยาวจนด้านข้างและด้านหลังยาวเลยตีนผม และ
2.นักเรียนหญิงให้ตัดผมหรือไว้ผมยาวเลยต้นคอ หากโรงเรียนหรือสถานศึกษาใดอนุญาตให้ไว้ยาวเกินกว่านั้นก็ให้รวบให้เรียบร้อย

ทั้งนี้หากดูตามกฎกระทรวงที่แก้ไข พ.ศ.2518 นั้น ให้นักเรียนชายไว้ผมรองทรงได้ ไม่ต้องตัดผมจนเกรียน แต่ตอนนี้โรงเรียนยังคงยึดติดกับทรงผมเกรียนซึ่งไม่ถูกต้อง ส่วนทรงผมของนักเรียนหญิง กฎกระทรวงกำหนดให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมยาวได้ แต่ต้องรวบผมให้เรียบร้อย

นายพงศ์เทพ กล่าวต่อว่า ตนได้ให้ สป.ศธ. จัดทำหนังสือเวียนเพื่อแจ้งไปยังสถานศึกษาทุกแห่ง เพื่อกำชับว่าในเรื่องของทรงผมนักเรียนนั้นต้องยึดกฎกระทรวง ฉบับที่ 2 พ.ศ.2518 ซึ่งระบุไว้ชัดเจน ให้นักเรียนชายไว้ทรงยาวแบบรองทรงได้ และให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมสั้นหรือยาวได้

Cr.MThai News

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]